Jun 11, 2018 1545 view minniie.mew
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_Cover_01%281%29.jpg)
ปฏิเสธไม่ได้จริง ๆ ว่าลิปสติกกับผู้หญิงนั้นเป็นของคู่กัน แม้จะพร่ำบอกกับตัวเองว่าต้องเลิกซื้อ เพราะที่มีอยู่ก็จะใช้ไม่ทันแล้ว แต่จะทำยังไงได้ ก็ของมันต้องมี! นี่คือสิ่งที่ผู้หญิงด้วยกันเท่านั้นที่จะเข้าใจ ตัวมิ้วเองก็เป็นเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้เลยมีลิปสติกเยอะมาก แต่ก็อย่างว่านะ มีของใหม่มาทั้งที เราก็อยากจะลองสักหน่อย ในครั้งนี้มิ้วก็เลยจะมาทำรีวิวลิปจิ้มจุ่ม Exoskin Lip Matte Serum จากแบรนด์ ZASAbyCharm ให้ได้ชมกันค่ะ :)
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_13%282%29.jpg)
คงจะมีคนที่คุ้นชื่อ ZASAbyCharm กันอยู่บ้าง แบรนด์นี้เขามีผลิตภัณฑ์ตัวดังคือแป้งพัฟคุมมัน กันน้ำค่ะ (เข้าไป Eveandboy ก็เจอ) แต่จริง ๆ แล้วเขายังมีลิปสติกสีสวย ๆ ออกมายั่วใจกันอีกด้วย สำหรับ Exoskin Lip Matte Serum เป็นลิปสติกเนื้อลิควิดที่ให้ความแมตต์ เม็ดสีชัด มอบความเนียนนุ่ม ทาง่าย กลบสีปากได้เนียนสนิท ติดทนตลอดวัน มีทั้งหมด 12 เฉดสีด้วยกัน มาดูกันค่ะว่าแต่ละสีนั้นเป็นยังไงบ้าง
MT01 Sandy
สีแดงอมส้ม เหมาะกับผิวของสาวเอเชีย ช่วยให้หน้าดูผ่องขึ้น
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_01.jpg)
MT02 Merlot
สีนู้ดน้ำตาล ที่จะใช้ในลุคแซ่บก็ได้ ลุคสุภาพก็ดี เหมาะกับสาวผิวแทน
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_02.jpg)
MT03 Viva
สีนู้ดเบจ มาทางส้มนิด ๆ ใช้ในลุคสุภาพ, Everyday Look หรือเป็นสีกันตายก็ยังได้
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_03.jpg)
MT04 Sepia
สีชมพูตุ่น ๆ ที่ทาแล้วดูไม่หวานและไม่หม่นจนเกินไป ยังได้ความเป็นธรรมชาติอยู่
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_04%281%29.jpg)
MT05 Cafe
สีแดงสด มีความคลาสสิค ความแซ่บ และหรูหราในตัวเอง ช่วยขับผิวของมิ้วได้ดีมาก ๆ ค่ะ
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_05.jpg)
MT06 Sydney
สีชมพูดนู้ด มีความเป็นธรรมชาติมาก เหมาะกับสาว ๆ ที่อยากทาปากสีชมพูเป็น Everyday Look แต่ก็มีข้อที่ต้องแอบระวังนิดนึงเหมือนกัน เพราะนางเป็นสีชมพูซีด ๆ สาวผิวเข้มทาแล้วอาจจะทำให้ปากดูลอยได้
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_06.jpg)
MT07 Popular
สีชมพูอมม่วง มีความโดดเด่นในตัวสมกับชื่อสี Popular จริง ๆ
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_07.jpg)
MT08 Melody
สีชมพูกุหลาบ ทาออกมาแล้วมีความหวาน เหมาะสำหรับลุคออกเดทเป็นที่สุด!
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_08.jpg)
MT09 Classy
สีนี้มีความคล้ายคลึง ใกล้เคียงกับสี Melody มาก แต่มีความตุ่นมากกว่า ใช้กับลุคออกเดท หรือลุคที่ต้องแต่งตัวเรียบร้อยเป็นการเป็นงานก็เข้าท่า
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_09.jpg)
MT10 Pause
สีส้มพีช ที่ทาแล้วดูหวาน ใช้ในลุคออกเดทก็ได้เช่นกัน เหมาะมากสำหรับสาว ๆ ที่อยากแต่งหน้าสไตล์หวาน ๆ แต่ไม่อยากใช้สีชมพู
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_10.jpg)
MT11 Angle
เป็นสีชมพูที่แซ่บมาก ออก Shocking Pink คือเป็นชมพูที่ทาออกมาแล้วไม่หวาน แต่ก็ทำให้โดดเด่นได้ทุกครั้ง เพราะมันขับผิวได้ดีไม่แพ้ลิปสีแดงเลย
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_11.jpg)
MT12 Party
สีสุดท้ายกับสี Party เป็นสีแดงแซ่บ ๆ ที่เหมาะสำหรับทาไปงานปาร์ตี้จริง ๆ แอบมีความอมชมพูนิด ๆ นอกจากจะเป็นสีที่โดดเด่นแล้ว สีแดงโทนนี้ยังนำมาใช้กับลุคแบ๊ว ๆ ได้ด้วย!
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_12.jpg)
สีสุดท้ายกับสี Party เป็นสีแดงแซ่บ ๆ ที่เหมาะสำหรับทาไปงานปาร์ตี้จริง ๆ แอบมีความอมชมพูนิด ๆ นอกจากจะเป็นสีที่โดดเด่นแล้ว สีแดงโทนนี้ยังนำมาใช้กับลุคแบ๊ว ๆ ได้ด้วย!
ชมมาครบทุกสีแล้ว คราวนี้เรามาให้คะแนนกันหน่อย มิ้วมีเกณฑ์การให้คะแนน (เต็ม 5 คะแนน) ดังนี้ค่ะ แพ็กเกจ : 4/5 ชอบดีไซน์แท่งที่มาเป็นรูปสี่เหลี่ยม เวลาในกระเป๋าเครื่องสำอางแล้วลงล็อคดี แต่ขอตัดคะแนนตอนที่เปิดลิปออกมาใช้ เพราะเวลาจะดึงส่วนที่เป็นพู่กันออกมา จุดพลาสติกตรงปากแท่งลิปดังชอบออกมาด้วย เวลาเปิดลิปออกมาใช้เลยต้องระวังเป็นพิเศษ ราคา : 3/5 แท่งละ 590 บาท ไม่แพง แต่ก็ไม่ถูก น่าจะแพงไปสำหรับนักเรียนนักศึกษา และคนที่มีงบน้อย สีสัน : 4/5 สีสวยทุกสีเลยค่ะ แต่ขอตัดคะแนนตรงที่บางสีแอบคล้ายกันไปหน่อย อย่างสีนู้ด สีชมพู และสีแดง อยากให้มีสีส้มเข้ามาด้วย ติดทน : 4/5 ติดทนดีค่ะ แต่ไม่ทั้งวัน ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพริมฝีปากด้วย เพราะมิ้วเป็นคนชอบกินจุกจิกและดื่มน้ำบ่อยค่ะ ไม่ตกร่อง/เป็นคราบ : 3.5/5 แม้จะกลบริมฝีปากได้มิด แต่ระหว่างวันก็ยังมีตกร่องอยู่ค่ะ คงเพราะโดยธรรมชาติของมิ้วที่ปากแห้งมากอยู่แล้วนั่นเอง
![รีวิว-ลิปจิ้มจุ่ม-ลิปแมท-zasabycharm](/data/uploads/images/Review_Zasa_by_Charm_Exoskin_Lip_Matte_Serum_Cover.jpg)
ทั้งหมดนี้ก็เป็นคะแนนตามความคิดเห็นของมิ้วคนเดียวค่ะ ยอมรับว่าชอบสีลิปมาก แต่ด้วยองค์ประกอบอื่น ๆ ที่กล่าวมาแล้วนั้นก็ต้องยอมรับว่ายังไม่ได้ถูกใจเสียทั้งหมด แต่...ไม่ต้องเชื่อมิ้วอย่างเดียวนะคะ อยากรู้ว่าใช้แล้วเป็นอย่างไร ต้องไปลองกันเองค่ะ ^^