Jul 20, 2018 12069 view minniie.mew
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/The_Fierce_Woman_Cover.jpg)
เป็นละครที่กระแสแรงจริง ๆ สำหรับ เมีย 2018 ที่ออกอากาศทางช่องวัน นอกจากจะได้เห็นคู่ขวัญอย่าง ป้อง ณวัฒน์ และ บี น้ำทิพย์ กลับมาร่วมงานกันแล้ว ยังมีนักแสดงคุณภาพอย่าง มารี เบิร์นเนอร์ มารับบท กันยา ตัวละครสำคัญที่เป็นตัวแปรทำให้ความสัมพันธ์ของคู่สามีภรรยา (ป้อง+บี) ต้องเกิดความร้าวฉาน พร้อมกันนั้นละครเรื่องนี้ยังช่วยแจ้งเกิดนักแสดง ฟิล์ม ธรภัทร ในบท คุณวศิน พระรอง (หรืออาจจะเป็นพระเอกผู้แสนดีแต่ปากร้าย) ที่แอบมีใจและช่วยเหลือนางเอกอยู่เงียบ ๆ นอกจากการดำเนินเรื่องที่สนุกน่าติดตามแล้ว ในละครยังมีคำพูดหรือวลีเด็ด ๆ ที่สะท้อนความเป็นจริงในเรื่องชีวิตคู่เอาไว้ด้วย วันนี้เราจึงขอยกวลีเหล่านั้นมาให้ได้ชมกันค่ะ
เริ่มด้วยวลีเด็ดของเรื่อง "อย่าปล่อยให้ของเก่า กลายเป็นของตาย" เพราะถ้าถูกมองเป็นของตายเมื่อไหร่ เราก็อาจจะดูไร้ค่าไปในทันที
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/34767166_255876178495651_7865301853146185728_n.jpg)
ดูแรงแต่ก็จริง เพราะเหมือนว่าเราดูถูกเหยียบย่ำศักดิ์ศรีความเป็นคนเลยทีเดียว
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/34864753_454231375038592_771426471968243712_n.jpg)
ได้เวลาทวงสิทธิ์ แสดงความเป็นเจ้าของ เป็นการแสดงออกแบบนิ่ง ๆ มีความผู้ดี (แม้จะใช้คำว่าผัวก็ตาม) ซึ่งคนที่มีสามัญสำนึก ได้ยินแบบนี้ต้องสำเหนียกบ้างล่ะ
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/34898103_235735687026628_2744050190188019712_n.jpg)
เจ็บจริงอะไรจริง ไม่ต่างกับความรักของคนทั่วไปหรอกค่ะ ต่อให้ทำดีแค่ไหน ถ้ามันไม่ใช่ ยังไงมันก็ไม่มีทางฝืนใจตัวเองได้
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/34982812_361167774288502_6680471743712198656_n.jpg)
กับคนบางประเภท ไปแลกอะไรด้วยก็เท่านั้น เพราะยังไงก็ไม่มีทางคุ้ม เสียทั้งอารมณ์ ทั้งความรู้สึก
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/35617346_2002155853431231_4815942001461559296_n.jpg)
กับเรื่องบางเรื่อง...ก็ยังที่จะให้โอกาสเป็นครั้งที่สอง
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/35618182_196511734403507_4435908271315877888_n.jpg)
ทุ่มเทไปมากเท่าไหร่ กลับได้แต่ความเจ็บปวด
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/36136613_1777565299004219_8131320071487225856_n.jpg)
ทำอะไรเอาไว้ ก็คงต้องรับผลจากการกระทำนั้นในสักวัน
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/36148964_214828522550758_4343896813271515136_n.jpg)
ปิดท้ายและจากกันไปด้วยลุคใหม่ไฉไลกว่าเดิมของอรุณา (แม้ทรงผมจะขัดใจใครหลาย ๆ คน แต่เราว่ามันก็ดูน่ารักดี ไม่ได้แย่ เหมาะสำหรับคุณแม่ลูกหนึ่งที่ไม่ได้เป็นสาวเปรี้ยวขนาดนั้น) มาพร้อมวลีเด็ดจากตอนล่าสุดที่เปรียบเทียบตัวเองกับลูกชุบ ว่าคนเราแม้จะมีความดี สวย เก่ง จากภายในแล้ว ต้องอย่าลืมดูแลภายนอกของตัวเองให้น่ามองด้วยนะคะ :) รู้สึกมีกำลังใจที่จะอยากดูแลตัวเองขึ้นมาเลย :)
![วลีเด็ด-ละคร-เมีย2018](/data/uploads/images/36729889_226360304660100_193930804345176064_n.jpg)
Credit : Instagram @OneLakorn Official
-
Tags:
- คำพูดโดนๆ
- ละครช่องวัน
- เมีย2018