Jul 9, 2018 1440 view minniie.mew
เมื่อนึกถึงคำว่าแฟชั่นใน 'สไตล์วินเทจ' แต่ละคนคงจะมีภาพในหัวแตกต่างกันไป บางคนอาจนึกถึงแฟชั่นในยุค 20's ซึ่งเป็นยุคของ Gastby บางคนอาจจะนึกถึงยุคที่ผู้หญิงทาปากแดง นุ่งกระโปรงบาน ๆ ทำผมเป็นลอน ๆ แบบในยุค 50's แต่รู้มั้ยคะว่าบางครั้งไอเทมธรรมดา ๆ ที่เรามี ก็ช่วยให้เราดูย้อนยุคกับเขาได้ วันนี้เราเลยอยากจะชวนสาว ๆ มาค้นเสื้อและกางเกงขาวยาวในตู้เสื้อผ้ามามิกซ์แอนด์แมทช์ให้ได้ความวินเทจกัน ใครยังไม่มีไอเดียว่าจะแต่งตัวอย่างไร โปรดตามมาชมกันค่ะ
เริ่มด้วยการจัดเสื้อยืดและกางเกงขาบาน ๆ หรือที่เรียกว่า 'กางเกงขาม้า' ไอเทมยอดฮิตในยุค 70's ที่ใส่กันทั่วบ้านทั่วเมืองทั้งหญิงและชาย
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/7a2ce7afd9ea1828ee690281f2ce7bb1.jpg)
หรือจะจับเสื้อสายเดี่ยวเรียบ ๆ กับกางเกงผ้าธรรมดา ๆ เอวสูงมาแมทช์กันก็ได้ คาดเข็มขัดอันหนา ๆ หน่อย เท่านี้ก็ได้กลิ่นอายความเป็นวินเทจแล้ว
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/4f403831a55c875793e356cfb6816064.jpg)
จะว่าไปแฟชั่นก็เป็นสิ่งที่วนเวียนจริง ๆ กับเสื้อคอเต่าที่นิยมกันในยุค 60's - 70's จับคู่กับกางเกงเอวสูงขากระบอก
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/9e7e1d333b7dd0a746cb1c5697b3b479.jpg)
หรือถ้าอยากดูเป็นสาวชิค ๆ ขึ้นมาอีกนิด ลายจุด คือตัวแปรที่บ่งบอกความเป็นวินเทจได้ดีมาก!
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/51b0e044e499bcd533c6e0e40c898393.jpg)
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/6533ca5a0ca5d74a82fe464cfdbd0827.jpg)
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/35974d0d65de9be1c69464a7ce2d41da.jpg)
เสื้อเชิ้ตติดกระดุมบนที่คอ พับแขน และเสียบเสื้อเข้ากับกางเกงยีนส์ แค่นี้ก็ช่วยได้ดูย้อนยุคได้แล้ว
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/ac4f94002fd339df551eedf35f01014b.jpg)
อีกภาพกับกางเกงขาม้าเอวสูง ที่ช่วยให้ขาวดูเรียวยาวขึ้นมาในทันที
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/e749a8af8f6c8c90359d9a9e612fb955.jpg)
หรือจะจัดเป็นเสื้อที่ช่วยคอทำเป็นระบาย เสียบเสื้อกับกางเกงยีนส์ขาดเข่าแบบนี้ ก็ดูเข้าทีไม่น้อย ได้ความเป็นสาวเซอร์ไปเต็ม ๆ
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/780408f303e7c3941a2cfa5e7e16fae9.jpg)
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/ea928e4a94e6903cf45d9d290ba65835.jpg)
ปิดท้ายกันที่เสื้อแขนตุ๊กตา ไอเทมของสาวหวาน แต่ก็ใช้ได้กับทั้งกระโปรงและกางเกงค่ะ
![แฟชั่น-มิกซ์แอนด์แมทช์-สไตล์วินเทจ](/data/uploads/images/fd2d6c8d264573c2ddfd554ea42744ec.jpg)
เห็นแล้วนึกถึงไอเทมบางชิ้นที่มีในตู้เสื้อผ้ากันหรือเปล่า ใครมีก็ลองจัดกันได้เลย หรือไม่ก็เก็บไว้เป็นไอเดียเอาไว้ สำหรับวันที่อยากเปลี่ยนการแต่งตัวเป็นแนวย้อนยุคกันก็ได้นะคะ ^^
-
Tags:
- แฟชั่น
- มิกซ์แอนด์แมทช์
- สไตล์วินเทจ