เปิดทริคง่าย ๆ ใส่เดรสให้สวยได้ ในสไตล์สาว Plus Size
Pageview 763 / Facebook Share 0
Jul 13, 2018 by minniie.mew
-
Tags:
ทุกวันนี้เราเห็นเสื้อผ้าแฟชั่นมากมายตามท้องตลาด และแน่นอน ไม่ได้มีแค่เสื้อผ้าสวย ๆ ที่ทำออกมาสำหรับคนไซส์ปกติอย่างเดียว แต่มีการทำรองรับออกมาสำหรับสาว ๆ ที่มีรูปร่างอวบอ้วนด้วย แต่ไม่ว่าเราจะมีรูปร่างแบบไหนก็ตามมันก็ต้องมีสัดส่วนบางอย่างในร่างกายที่เราเองก็อาจจะยังรู้สึกไม่พอใจจนไม่กล้าใส่เสื้อผ้าบางแบบเพราะกลัวจะดูอ้วนเกินไป แล้วสำหรับสาวอวบล่ะ? อย่าน้อยใจไปค่ะ ถึงคุณจะไม่ได้มีรูปร่างสเลนเดอร์เพรียวลมอย่างใครเขา แต่คุณก็สามารถดูดีในแบบที่คุณเป็นได้ แค่ต้องรู้ว่าควรแต่งตัวอย่างไร วันนี้เราเลยขอมาแนะนำทริคง่าย ๆ เอาใจสาวอวบกันค่ะ
1. เสื้อคลุมคือไอเทมช่วยชีวิต
ถ้าคุณเป็นคนมีจุดเด่นช่วงบน เช่นมีเนื้อที่ต้นแขน หน้าอกใหญ่ การใส่เสื้อที่ผ่าตรงกลางอย่างเสื้อเชิ้ต จะช่วยพรางหน้าอกหน้าใจของคุณลงมาได้หน่อย หรือถ้่าไม่อยากจัดเชิ้ต อาจจะใส่เสื้อยืดข้างใน แล้วหาเสื้อคลุมหรือเสื้อคาร์ดิแกนมาคลุมก็ได้เหมือนกัน
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/0d630e3182a53ac238c4894e8a39e595%281%29.jpg)
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/79d3d245a500f5fef7f87f99c7b895b7.jpg)
2. ลวดลายบนเสื้อผ้าช่วยคุณได้!
เรื่องนี้เข้าใจได้ง่าย ๆ ค่ะ ลองเทียบชุดของเราเป็นกระดาษเปล่า ๆ โล่ง ๆ พอใส่ออกมาแล้วมันก็อาจจะดูโล่งเตียน ดูกว้าง ดูใหญ่ไปหมด แต่ถ้ามีลวดลายอยู่บนผ้าสักนิด มันก็ช่วยพรางสายตาไม่ให้ชุดดูโล่ง และทำให้เราดูตัวเล็กลงด้วยนะคะ
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/31b3160ddf1c5dab135b6536c6de25f6.jpg)
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/b73136add8481daefbefbd0a5d32a9a2.jpg)
3. จัดชุดสีเข้ม ๆ หรือสีสด ๆ เข้าไว้
เราคงเคยได้ยินเรื่องนี้มานานแล้ว ว่าเสื้อผ้าสีอ่อนไม่เหมาะกับคนที่มีรูปร่างอวบอ้วนสักเท่าไหร่ ออกจะเหมาะกับสีมืด ๆ เข้ม ๆ อย่างสีดำ, น้ำตาล, กรมท่า มากกว่า แต่ถ้าไม่อยากได้สีทึม ๆ ขนาดนั้น ลองจัดสีสันสดใสไปเลย นอกจากจะช่วยให้ดูผอมลงแล้ว ยังทำให้ดูโดดเด่นขึ้นอีกด้วย
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/44065155876bd54417a3437ac183cd39.jpg)
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/a93769977e8e572a318104ba78d75f87%281%29.jpg)
4. มิกซ์แอนด์แมทช์ หรือเน้นเสื้อผ้าที่เน้นช่วยเอวเข้าไว้!
ลองสังเกตดูค่ะ ว่าการใส่เสื้อผ้าทรงปล่อย ๆ กับรัดรูป แบบไหนช่วยให้เราดูผอมกว่ากัน แน่นอนว่ามันก็ต้องเป็นเสื้อผ้าที่รัดรูปอยู่แล้ว แต่สำหรับสาวอวบบางคนนั้น อาจจะไม่มั่นใจถ้าต้องเน้นการรัดรูปทั้งตัว เพราะฉะนั้นถ้าจะเน้นส่วนใดส่วนนึง เอวคือจุดที่เห็นได้ชัดที่สุดค่ะ
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/36dd46529c07387cf5ac93bf1cdaba52%281%29.jpg)
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/3649f6f5ae71f15358648645e314af0e.jpg)
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/ddd0fb279bef1da7fd2ab77189ab5d10.jpg)
และสุดท้าย เวลาที่ต้องถ่ายรูป การโพสต์ท่าก็สำคัญนะคะ ไว้คราวหน้าจะมาบอกทริคการถ่ายรูปให้ดูดีกัน รอชมนะคะ ^^
![แฟชั่น-ไอเดียแต่งตัว-สาวอวบ](/data/uploads/images/8087cd618f3a5a8d9c3e93c0a6441ed9.jpg)
![](/data/images/profile/minniie.mew.jpg)
minniie.mew
สาวธรรมดา ๆ ที่มีใจรักเรื่องความสวยความงาม แฟชั่น ชอบการรีวิว และมีความฝันอยากเป็น Makeup Artist