Jan 7, 2018 3802 view QueenA
![](/data/uploads/images/trip%202%281%29.jpg)
วันหยุดสดใส เหมาะกับการออกไปหาแรงบันดาลใจนอกบ้าน ครั้งนี้ไม่อยากหนีแดดไปห้าง แต่ขอสัมผัสวิถีชีวิตของผู้คนย่านเกาะรัตนโกสินทร์ โดยแพลนไว้ว่าจะไปเที่ยว 3 ที่ เช้าจรดเย็น ที่วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร ต่อด้วยมิวเซียมสยาม และปิดท้ายด้วยท่ามหาราช แต่ทั้งนี้บริเวณนั้นก็มีที่เที่ยวอีกเยอะมาก เก็บไม่หมดจึงขอเลือก 3 ที่หลักๆ แล้วกัน
การเดินทางวันนี้เราไปทางเส้นเทเวศ ผ่านสนามหลวงและได้ที่จอดรถแถวๆ มิวเซียมสยาม จุดหมายคือ นั่งเรือข้ามฝากจากท่าเตียนไปวัดอรุณฯ เราเดินผ่านตลาดท่าเตียนก่อน ซึ่งระยะทางจากมิวเซียมสยามไปท่าเรือท่าเตียนนั้นก็ไม่ไกลมาก สามารถเดินได้ถ้าใจถึง จะพบกับเส้นทางที่มีร้านค้าแผงลอย ร้านอาหาร ร้านกาแฟ โรงแรม ทั้งดั่งเดิมและแบบสมัยใหม่ปะปนกันไป ก็ได้บรรยากาศไปอีกแบบ
![](/data/uploads/images/20180106_115534.jpg)
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0004.jpg)
ถึงท่าเรือท่าเตียนแล้วเตรียมเหรียญบาทให้ดี เพราะค่าเรือข้ามฟากอยู่ที่ 4 บาท ต่อคน/ต่อเที่ยว ผู้คนก็มีทั้งไทยและต่างชาติ หลากภาษาเลยทีเดียว พอลงเรือเราก็มุ่งหน้าไปไหว้พระ และเดินขึ้นไปชมด้านบนของพระปรางค์วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร ขอบอกว่าบันไดชันสุดๆ ต้องก้าวขึ้นก้าวลงอย่างระมัดระวัง กลัวกลิ้งตกมากๆ ส่วนค่าเข้านั้น ชาวต่างชาติมีค่าเข้าชม 50 บาท คนไทยไม่เสียค่าเข้าชมค่า
เสร็จจากภารกิจแรก เราตามหาร้านอาหารเพื่อมื้อกลางวันต่อทันที แต่ด้วยบริเวณนั้นเป็นสถานที่ท่องเที่ยว ชาวต่างชาติเยอะ ร้านอาหาร มีราคาค่อนข้างแรงทีเดียว แต่แล้วเราก็หาร้านอาหารตามสั่งที่รสชาติถูกปาก ราคารับได้จนเจอ เพียงจานละ 40-50 บาทเท่านั้น
![](/data/uploads/images/16300.jpg)
จากนั้นด้วยความที่อยากไปเที่ยวต่อไวๆ อยากหลบแดดไปพึ่งแอร์เย็นๆ ของมิวเซียมสยาม เมื่อเข้ามาด้านในก็เสียเงินค่าเข้าจำนวน 100 บาท และเป็น 100 บาทที่คุ้มค่ากับการเข้าชมมากๆ ภายในทำสื่อได้สวยงามและน่าติดตามสุดๆ เป็นพิพิธภัณฑ์ที่เราชอบมาตั้งแต่สมัยเรียน จนกระทั่งเรียนจบ เราก็กลับมาอีกครั้งและพบว่ามันถูกพัฒนาแล้ว นับเป็นพิพิธภัณฑ์ที่ไม่น่าเบื่อเลย
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0005.jpg)
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0006.jpg)
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0001.jpg)
ภายในจะมีนิทรรศการหลัก โดยธีมของมิวเซียมสยาม "ถอดรหัสไทย" จะเน้นนำเสนอเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของคนไทย อะไรคือไทยแท้ ไทยเทียม แต่ละห้องจะมีกิมมิคที่แตกต่างกัน บางห้องก็มีชุดไทยหรือชุดนักเรียนให้เราเปลี่ยนด้วย บางห้องมีมินิเกมให้เราเล่น ทำให้เดินชมแบบไม่น่าเบื่อเลย แถมยังมีนิทรรศการหมุนเวียนหรือแบบชั่วคราวมาจัดแสดง โดยวันนี้ (6 ม.ค.61) เป็นนิทรรศการ "ใจ ดู หู ฟัง" เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจของในหลวง ร.10 มีความพิเศษตรงมีอักษรเบลล์ให้ผู้พิการทางสายตาสามารถอ่านได้ด้วย
ใครที่สนใจสามารถอัพเดทข่าวสารนิทรรศการต่างๆ ภายในพิพิธณฑ์มิวเซียมสยามได้ที่เว็บไซต์ www.museumsiam.org
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0003.jpg)
กว่าจะออกจากพิพิธภัณฑ์ได้ก็เริ่มเย็นแล้ว เราจึงมุ่งหน้าไปยังท่ามหาราชต่อ ตั้งใจว่าอยากชมวิวและบรรยากาศของท่ามหาราชตั้งแต่ช่วงเย็นไปจนพลบค่ำ ซึ่งก็ให้บรรยากาศที่แตกต่างกัน พอเริ่มเย็นคนก็ยิ่งเยอะขึ้น มีตลาดเล็กๆ ทั้งชั้น 1 และชั้น 2 มีดนตรีสดให้ฟัง มีไฟประดับตามมุมต่างๆ ทำให้ได้ฟีลโรแมนติก เหมาะกับการถ่ายรูปมาก
ใครจะมาท่ามหาราชและกะอยู่นานๆ ไม่ควรนำรถยนต์มาเอง เพราะค่าจอดรถค่อนข้างแพง ถ้าไม่ได้มาทานอาหารก็จะโดนค่าจอดรถเยอะหน่อย หรือจะหาที่จอดรถตรงอื่นแล้วค่อยเดินหรือนั่งรถต่อมาก็ได้ ค่าจอดรถก็จะถูกกว่า
![](/data/uploads/images/20180107_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%97_0002.jpg)
จบไปแล้ว 1 วัน ที่ได้ทั้งทำบุญ ได้ความรู้ ได้ชมวิว ชมบรรยากาศ ครบครันทุกอารมณ์ ถ้าใครอยากเที่ยวรอบเกาะให้เยอะกว่านี้ แนะนำออกเดินทางแต่เช้าและทำเวลาแต่ละสถานที่นิดนึง ซึ่งถ้าใครไม่รีบ ก็ค่อยๆ เก็บไปทีละจุด ก็ได้เนาะ ^^ ครั้งหน้าจะพาไปเที่ยวไหน อย่าลืมติดตามกันนะคะ
![](/data/uploads/images/logo/logo-slogan.png)