Nov 25, 2019 96 view QueenA
![](/data/uploads/images/nomoveon-main.jpg)
การเลิกลาไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น แม้เราจะพยายามบอกตัวเองว่าให้ไปต่อ ให้ Move On ต่อได้แล้ว แต่สุดท้ายแล้วเราอาจทำไม่ได้เลยด้วยซ้ำ มาดูสัญญาณ ทั้ง 12 ข้อกัน
1.คิดถึงเขาบ่อย คิดถึงมากจนเกินไป
ความคิดถึงนี้ช่างทรมาน เพราะการอยู่โดยไม่มีคนนั้น มันรู้สึกเหงา และว่างเปล่ามากๆ แม้จะพยายามหาอะไรทำ แต่สุดท้ายพอสมองว่างเปล่า ก็กลายเป็นคิดถึงอีกแล้ว
2.เห็นอะไรก็นึกถึง ทั้งที่รู้ว่าไม่อยากเป็นแบบนี้
แค่เดินผ่านสถานที่เก่าๆ ผ่านร้านเสื้อที่เคยเข้า ผ่านร้านอาหารที่เคยไป ฟังเพลงที่เคยฟังด้วยกัน มันคอยแต่จะนึกถึงเขา/เธอคนั้นตลอด ซึ่งมันทรมานมากเลยนะที่รู้สึกอยู่แบบนี้คนเดียว
3.นั่งระลึกถึงความทรงจำเก่าๆ ที่เคยมีความสุขในอดีต
ช่วงเวลาอยู่คนเดียว มันอดจะนึกถึงเรื่องราวดีๆ ที่เคยทำด้วยกันไม่ได้ บางทีก็เผลอยิ้มออกมาทั้งน้ำตาด้วยซ้ำ
4.นึกถึงเขา/เธอ เป็นคนแรกทุกทีที่รู้สึกทุกใจ หรือรู้สึกดีใจสุดๆ
ครั้งหนึ่งเราเคยมีคนๆ หนึ่งเป็นที่พึ่งทางใจ มีปัญหาหรือทำอะไรสำเร็จ เราก็จะบอกเขาเป็นคนแรก เพราะเรายกให้เขาเป็นคนสำคัญมาตลอด พอวันหนึ่งมันไม่มีขึ้นมา ก็ไปไม่เป็น ไม่รู้เลยจะไม่ดีใจหรือเสียใจให้ใครฟังดี
![](/data/uploads/images/nomoveon-01.jpg)
5.ยังคงมีคำถามเกี่ยวกับการจากลา สงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้น ไม่เข้าใจ เพราะเหตุใดมันจึงเป็นไปแบบนั้น
แม้เราจะโอเคกับการที่เขาตัดสินใจจากไป แต่บ่อยครั้งมันมักมีคนถามวนอยู่ในหัวว่า “ทำไม” “เกิดอะไรขึ้น” “เพราะอะไร” เขาจึงเลือกไปจากเรา แต่เชื่อเถอะว่า วันหนึ่งที่เรายอมรับมันได้ เราจะไม่มีคำถามอะไรอยู่ในหัวอีกเลย นั่นเป็นเพราะการยอมรับความจริงคือคำตอบที่ดีที่สุด
6.โทษความผิดในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าจะความผิดของเขา/เธอ หรือความผิดของเราเองในสถานการณ์ต่างๆ
เมื่อเวลาผ่านไป เรายังคงนึกถึงเรื่องที่เขาหรือเราทำผิดอยู่เสมอ บางเรื่องเราก็รู้สึกโทษตัวเอง บางเรื่องเราก็รู้สึกผิดมาก และมันยังคงทำให้เรารู้สึกเจ็บใจทุกครั้งที่นึกถึง
7.รู้สึกเจ็บจี๊ด เมื่อเห็นเขา/เธอ จะเกิดอารมณ์โกรธ เสียใจ และสงสัยในการเลิกลาครั้งนี้
ยิ่งช่วงแรกๆ ที่เลิกกันไป แค่เห็นหน้าก็รู้สึกทำใจไม่ได้แล้ว กับบางคนแม้ว่าเวลาจะผ่านไปแค่ไหน ก็ยังคงรู้สึกเจ็บทุกครั้งไป เรื่องแบบนี้ เวลาเท่านั้นที่จะเยียวยาหัวใจเรา
8.พยายามปรับปรุงตัวเองตลอด เพราะยังรู้สึกว่าไม่ดีพอสำหรับเขา/เธอ
สำหรับคนที่เลิกกันไปเพราะโดนอีกฝ่ายเท ก็จะรู้สึกอยู่ในใจเสมอว่าตัวเรานั้นไม่ดีตรงไหน ต้องปรับตรงไหน พยายามตัวให้ดีขึ้นตลอด ถ้าจะทำเพื่อให้เขาหันมามองละก็ อย่าทำเลย ให้เราทำเพื่อตัวเองดีกว่านะ
![](/data/uploads/images/nomoveon-02.jpg)
9.มีความคับแค้นอยากให้เขา/เธอรู้สึกเจ็บปวดเสียใจกับสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้น
ค่อนข้างแย่นิดนึงสำหรับข้อนี้ เพราะมันหมายถึงเราไม่ยอมรับความจริงในสิ่งที่เกิดขึ้นเลยนะสิ มัวแต่คับแค้นหาวิธีเอาชนะ แบบนี้มีแต่ตัวเราเองที่เจ็บปวดนะ
10.พูดถึงเขา/เธอ ในบทสนทนาอยู่บ่อยๆ แม้ไม่ได้เป็นอะไรกันแล้ว
ขณะที่อยู่กับคนอื่นๆ เรามักเผลอพูดถึงเรื่องของคนนั้นออกมาโดยไม่รู้ตัว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องดีๆ หรือเรื่องแย่ๆ มันก็เท่ากับเรายังคงตัดใจกับเขาไม่ได้
11.อยากคุย อยากโทร อยากติดต่อกับเขา/เธอ แม้จะเคยบอกตัวเองว่าไม่จำเป็นแล้ว
รู้ตัวเสมอว่าไม่ควรทักไปคุย ไม่ควรโทรหา ทำได้แค่แอบส่องอยู่เรื่อยไป ยังอยากอัปเดทชีวิตของเขาอยู่ตลอด แม้จะเคยบอกตัวเองครั้งแล้วครั้งเล่าว่าอย่าทำก็ตาม
12.พบว่าตัวเองใช้ชีวิตแบบวนลูปเดิม แม้เริ่มต้นคุยกับคนใหม่ๆ แต่การใช้ชีวิตก็ยังคงสถานการณ์เดิม เพียงแต่เปลี่ยนคน ส่วนหนึ่งเป็นเพราะยึดติดอยู่กับอดีต
เมื่อมีคนใหม่ๆ เข้ามาในชีวิต เราก็ใช้ชีวิตเหมือนเดิม จนบางทีก็รู้สึกว่าทุกอย่างเหมือนเดิมนะ แต่คนที่เดินข้างๆ มันไม่ใช่เขาแล้วน่ะสิ ลองไปสร้างความทรงจำใหม่ๆ ดูบ้างนะ ถ้าลืมไม่ได้ ก็ให้โอกาสหัวใจได้จดจำอะไรใหม่ๆ บ้าง
![](/data/uploads/images/nomoveon-03.jpg)
อย่างไรก็ตาม QueenA ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนสามารถผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้นะคะ ไม่ว่ายังไง สักวันโลกต้องเหวี่ยงคนที่ใช่มาเจอกับเราแน่นอนค่ะ
![](/data/uploads/images/logo/logo-slogan.png)