> ไลฟ์สไตล์ > สุขภาพความงาม > สุขภาพความงาม >
7 การใช้งานฟองน้ำแต่งหน้าแบบผิดๆ
Pageview 101 / Facebook Share 0
Jul 26, 2018 by
1.สภาพเยินแต่ยังเอามาใช้ซ้ำ
แม้ฟองน้ำจะทำความสะอาดแล้วนำมาใช้ต่อได้ก็ตาม แต่ถ้าถึงเวลาของมันก็ควรจะปล่อยมันไป ซึ่งที่จริงเราควรเปลี่ยนฟองน้ำทุก 3 เดือนด้วยซ้ำ เพราะคุณภาพของฟองน้ำแต่งหน้าจะดีอยู่ไม่กี่เดือนเท่านั้น จากนั้นก็จะเสื่อมสภาพไปเรื่อยๆ จึงต้องขยันเปลี่ยนหน่อย เพื่อผิวหน้าที่ดีของเรา
![](https://i.pinimg.com/564x/ac/1a/59/ac1a59b6afae3bb100ffda46fa595194.jpg)
2.ใช้ฟองน้ำกับทุกผลิตภัณฑ์
เราสามารถใช้ฟองน้ำลงเบส ลงรองพื้น คอนทัวร์ และไฮไลท์ได้ แต่เราจะใช้ฟองน้ำอันเดียวกันไม่ได้ มีฟองน้ำหลายชิ้นใครว่าเปลือง เราเพียงต้องแบ่งใช้ให้ถูก ยิ่งตอนนี้มีการทำฟองน้ำออกมาหลายสี ก็อาจแบ่งเป็นสีก็ได้ เพื่อง่ายต่อการใช้งาน
![](https://i.pinimg.com/564x/26/e1/a0/26e1a08c4355017dd26ea8ebf30ab46d.jpg)
3.คิดว่าฟองน้ำใช้ได้เหมือนๆ กัน
กว่าจะซื้อของแต่ละอย่างควรหารีวิวอ่านให้ดี เพราะบางทีก็ไม่ได้ดีอย่างที่คิด ฟองน้ำบางชิ้นเนื้อแน่นเกินไป ไม่ดูดซับน้ำ บางชิ้นอาจเนื้อหยาบไม่ละเอียด หรือขนาดเล็กไปไม่สามารถใช้กับส่วนใดของหน้าได้ ยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิดเพื่อให้ได้ฟองน้ำคุณภาพที่เราใช้งานได้จริง
![](https://i.pinimg.com/564x/cc/90/53/cc9053f9787324d7b81ae1a3360ac08c.jpg)
4.ฟองน้ำเปียกหรือแห้งถึงดีกว่า ?
ถ้าต้องการงานผิวที่ธรรมชาติ ติดทนนาน ไม่หนาโบะ แนะนำว่าให้เอาฟองน้ำไปจุ่มน้ำ บีบไล่น้ำให้พอหมาด นำมาลงรองพื้น แต่เมื่อถึงขั้นตอนการลงแป้ง ถ้าไม่อยากให้หน้าเยิ้มหรือหน้าเป็นร่องเป็นคราบ ก็ควรใช้ฟองน้ำแบบแห้งลงแป้งจะดีกว่าค่ะ
![](https://i.pinimg.com/564x/6a/70/f5/6a70f52dfb82c743f68e97c86b076deb.jpg)
5.ใช้ฟองน้ำลงรองพื้นแบบปาดๆ ถูๆ
โบกๆ โบกเข้าไป ใช้ฟองน้ำถูกหน้าทั้งเวลาลงรองพื้น ลงแป้ง หรือลงอะไรก็แล้วแต่ คือวิธีที่ผิดถนัด มันอาจไม่ใช่ความผิดร้ายแรง แต่ก็ทำให้ผิวดูแข็ง ไม่ธรรมชาติ ดูหนา และไม่สม่ำเสมอ ทางที่ดีควรใช้วิธีการ “แตะ”ไปที่ผิวหน้าเบาๆ เท่านั้น ค่อยๆ ลง ส่วนไหนที่อยากปกปิดก็ให้กดย้ำๆ ตรงจุดนั้น ลงให้ผิวสม่ำเสมอกัน เท่านี้ก็ได้งานผิวที่ธรรมชาติไม่หนาแล้วค่ะ
![](https://i.pinimg.com/564x/b3/51/e0/b351e054b2f04d4eae07b9f3f7b2576d.jpg)
6.เก็บฟองน้ำแบบไม่มีที่ระบาย
ฟองน้ำชื้นๆ ยิ่งเก็บไว้ในกล่องหรือถุงที่ไม่มีรูระบาย ก็ยิ่งเพิ่มโอกาสให้เชื้อราและแบคทีเรียขึ้นบนฟองน้ำ ดังนั้นจึงควรเก็บในที่ๆ ที่อากาศถ่ายเท ระบายได้ อย่างถุงผ้าโปร่ง เป็นต้น
![](https://i.pinimg.com/564x/c0/9c/ea/c09ceaaed075ae74666379fa2e18eb36.jpg)
7.เวฟฟองน้ำแต่งหน้า เพื่อฆ่าเชื้อ !
นี่สาวๆ ฟองน้ำแต่งหน้านะไม่ใช่ฟองน้ำล้างจาน ถึงจะขึ้นชื่อว่าฟองน้ำ แต่การทำความสะอาด ฆ่าเชื้อโรคก็ไม่เหมือนกันนะจ๊ะ ฟองน้ำแต่งหน้านำความสะอาดง่ายๆ ด้วยผลิตภัณฑ์สำหรับล้างเครื่องสำอางโดยเฉพาะ หรือถ้าหาไม่ได้อาจแช่ฟองน้ำในคลีนเซอร์หรือเบบี้ออยล์ผสมน้ำก็ได้ค่ะ
![](https://i.pinimg.com/564x/0b/25/bb/0b25bb3113f94bd4235696660be08509.jpg)
![](/data/uploads/images/logo/logo-slogan.png)