Jan 15, 2018 1559 view QueenA
![](/data/uploads/images/cover%20shabuin.jpg)
สมัยนี้ร้านชาบูหรือปิ๊งย่างมีให้เลือกหลายร้าน หลายราคาเหลือเกิน มีทั้งแบบสั่งเป็นชุดและแบบบุฟเฟ่ต์ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าทานมากน้อยแค่ไหน ร้าน Omori ที่ท่ามหาราช ก็เป็นร้านชาบูที่อยากแนะนำ จะสั่งแบบจานหรือทานแบบบุฟเฟ่ต์ก็ได้ แถมรสชาติน้ำซุปกับน้ำจิ้มของร้านก็ต้องยกนิ้วให้เลย แถมราคาก็เบาตัวปลิว เพียง 359 บาท ได้ทั้งหมู ไก่ เนื้อ และทะเล คุ้มสุดๆ
มาร้านช่วงบ่ายๆ เย็นๆ คนยังไม่ค่อยเยอะเท่าไร เราเลือกนั่งริมหน้าต่าง ได้เห็นผู้คนที่ผ่านไปผ่านมาและเห็นวิวแม่น้ำเจ้าพระยายามเย็น แดดอ่อนๆ บรรยากาศดีอย่าบอกใคร
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0005.jpg)
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0010.jpg)
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0011.jpg)
รสชาติน้ำซุปแบบใส คือหอม กลมกล่อม ไม่เค็มเกินไป ซดแล้วฟินมาก ส่วนน้ำซุปดำ รสชาติกลมกล่อมเช่นกันแต่รสออกหวานหน่อยๆ อร่อยไม่แพ้กันเลย ยิ่งผ่านการต้มเนื้อสัตว์และผักต่างๆ ไปแล้ว ยิ่งเพิ่มความเข้มข้นและรสชาติที่หอมอร่อยมากขึ้น น้ำจิ้มของร้านก็มีทั้งหมด 3 สูตร ซึ่งเราทานไปแค่ 2 สูตร ได้แก่ - น้ำจิ้มแบบ Ponzu สีน้ำตาลเข้ม รสชาติเปรี๊ยว สไตล์ญี่ปุ่น - น้ำจิ้ม Omori สูตรของร้านสีส้ม กลิ่นหอม มีรสเผ็ดเบาๆ ใครไม่ทานเผ็ดก็สามารถทานได้ แค่อย่าเติมพริกเพิ่มค่ะ เห็นตอนแรก ไม่คิดว่าหน้าตาแปลกๆ จะอร่อยขนาดนี้
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0012.jpg)
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%95_0019.jpg)
![](/data/uploads/images/19987.jpg)
เนื้อหมู เนื้อวัว และทุกอย่างบนโต๊ะคือดีงามทั้งภาพและรสชาติ ซึ่งทั้งหมดนี้ในราคาบุฟเฟ่ต์เพียง 359 บาท ได้ทั้งเนื้อวัวและซีฟู้ด ถ้าเป็นร้านอื่นๆ จะแบ่งเลเวลราคาไว้เลยว่า สั่งราคานี้ได้ทานหมูกับไก่ อีกราคาได้เนื้อกับซีฟู้ดเพิ่มมา แต่ร้านนี้เขาให้มาหมดในราคาเท่านี้เอง คือดีงามมากๆ ใครที่อยากลดน้ำหนักก็เน้นทานผักเยอะๆ นะคะ
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0009.jpg)
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0002.jpg)
ขอปิดท้ายด้วยไอศครีมจากทางร้าน ถ้าทานแบบบุฟเฟ่ต์ก็จะทานได้คนละ 1 สกู๊ปด้วยน้า
ราคาเบ็ดเสร็จถ้าไม่สั่งเครื่องดื่มแบบรีฟิลก็จะประมาณนี้ จ่ายด้วยบัตรเครดิตรที่ร่วมรายการก็ลด 10% ไปอีก ผ่านไปก็อย่าลืมแวะไปร้านกันได้นะคะ รับรองว่าอร่อยสบายพุง ราคาสบายกระเป๋าแน่นอน :D
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0014.jpg)
สรุปคะแนนมื้อนี้
☻ความอร่อย 5/5
☻ความหลากหลาย 4/5
☻ราคา 5/5
☻บรรยากาศ 4/5
☻ความคุ้มค่า 5/5
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0017.jpg)
![](/data/uploads/images/20180114_%E0%B9%91%E0%B9%98%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%94_0016%281%29.jpg)
![](/data/uploads/images/logo/logo-slogan.png)