Jul 18, 2019 33006 view QueenA
![](/data/uploads/images/after-main.jpg)
ช่วงนี้หนังรักโรแมนติกอย่างเรื่อง After ที่เพิ่งลงบน Netflix ได้ไม่นานก็ถูกพูดถึงเยอะมากๆ แบบนี้มีหรือจะพลาด ต้องไปดูแล้วมารีวิวให้อ่านกันแน่นอน แค่พระเอกก็หล่อบาดใจเกินคาดแล้ว จะรออะไรอีกหล่ะ
เรื่องย่อ
เทสซ่า สาวผู้ใช้ชีวิตในกรอบมาตลอด ได้ก้าวสู่รั้วมหาวิทยาลัย และต้องห่างกับแฟนหนุ่มรุ่นน้อง เธอพบกับ ฮาร์ดิน หนุ่มหน้าหล่อแบดบอยคนดังลุกอธิการมหาวิทยาลัย แม้ในตอนแรกเธอจะไม่ค่อยถูกชะตา แต่ด้วยแรงดึงดูดและอะไรหลายๆ อย่างทำให้ทั้งสองอดคิดถึงกันไม่ได้
![](/data/uploads/images/after-03.jpg)
รีวิว
แหม แค่พล็อตเรื่องนี่ก็อดคิดไม่ได้ ว่ามันคือพล็อตนิยายบนเด็กดี นิยายแจ่มใส หรือไม่ก็พล็อตการ์ตูนตาหวานที่เคยอ่านๆ กันสมัยม.ต้น ก็แหม หนังสร้างจากนิยายขายดีเชียวนะ แม้เนื้อหาหนังเรียบง่าย เดาทางได้ ไม่มีปมอะไรซับซ้อน แต่จุดขายคือฉากรักสุดฟิน ที่ชวนให้จิ้น ให้มโนกันไปว่า “ฉันเป็นนางเอก” นะ ดูจบแล้วรู้สึกอบอุ่น อิ่มสุข ปลื้มอย่างบอกไม่ถูก แต่ถ้าใครคาดหวังสูงไปหรือผู้ชายมาดูก็อาจจะไม่อินได้นะ
![](/data/uploads/images/after-01.jpg)
ผู้หญิงคนไหนไม่เคยอ่านการ์ตูนตาหวานบ้างล่ะ คงมีแต่น้อยมากๆ เพราะคาแร็คเตอร์ตัวพระเอกนางเอกของเรื่อง มันคือคาแร็คเตอร์เดียวกันกับนิยายแจ่มใสหรือการ์ตูนตาหวานเลยแหละ สาวเนิร์ด กับหนุ่มแบดบอย ใครละจะไม่ชอบพล็อตเรื่องสไตล์นี้
อย่างที่บอกไป ว่าเนื้อหาหนังเรียบง่ายสุดๆ แต่เหตุผลของตัวละครก็ไม่ค่อยมีน้ำหนักเท่าไร ออกแนวงี่เง่าไปในบางครั้ง แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ฉากต่างๆ ของหนังกลับส่งผลต่อคนดูได้อย่างมหาศาล ด้วยฉากรักฟินๆ ที่เรียบง่ายแต่ทรงพลัง เช่น ฉากสบตากันในร้านกาแฟ ฉากการพบกันครั้งแรก ฉากตอนใช้เวลาอยู่ด้วยกัน ยิ่งตอนสบตากัน สายตาทั้งสองสื่ออารมณ์ให้คนดูรู้สึกถึงความต้องการภายในที่ไม่จำเป็นต้องเอ่ยปาก ก็รู้สึกได้ แม้ทั้งเรื่องจะไม่มีคำพูดบอกรักกัน แต่เราก็สัมผัสได้จากการกระทำของทั้งสองคน ต้องบอกเลยว่ามันให้ความรู้สึกอบอุ่น และฟีลกู๊ดมากจริงๆ
![](/data/uploads/images/after-05.jpg)
มาพูดถึงชื่อเรื่องกันบ้าง Netflix ชอบตั้งชื่อแบบมีนัยยะ กล่าวคือ การตั้งชื่อเรื่องมักมีเหตุผลที่พอเราดูจบแล้วจะรู้สึกว่า “อ๋อ.. ตั้งชื่อเรื่องนี้เพราะแบบนี้นี่เอง” รวมถึงหนังเรื่อง After ด้วย โดยที่ชื่อเรื่องสื่อออกมาแบบเห็นได้ชัดเลย คือ
“ชีวิตฉันหลังจากได้เจอเธอ..”
เมื่อดูหนังเราจะเห็นได้ว่า นางเอกและพระเอกมีความเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร พัฒนาการของตัวละครนี้เป็นแบบไหน และส่งผลอะไรตามมาบ้าง แม้เป็นประเด็นเล็กๆ ของหนัง แต่มันก็ให้แง่คิดที่ดีกับคนดูได้อย่างดี
รวมไปถึงแง่คิดที่ว่า “บางครั้งคนเราก็ไม่ได้เปลี่ยนไป เพียงแต่เราแค่โตขึ้นและค้นพบสิ่งที่ตัวเองต้องการมากขึ้น”
นี่คือแง่คิดของหนังที่แฝงมากับชื่อหนังว่า “After”
![](/data/uploads/images/after-04.jpg)
สรุปคะแนน 9/10 ถ้าชอบเสพหนังรักฟินๆ ชอบพล็อตหนุ่มแบดบอยหลงรักสาวเนิร์ด นี่คือหนังที่เหมาะกับคุณอย่างแรง ดูแล้วจะหลงรักพระนางคู่นี้เลย
![](/data/uploads/images/logo/logo-slogan.png)