Feb 25, 2018 2573 view 801
Jessica Madorran นักออกแบบคาแรคเตอร์การ์ตูนแปลงโฉมเหล่าเจ้าหญิงดิสนีย์ให้เป็นนักรบสาว พร้อมอาวุธประจำกายแบบเท่ๆ
★ เริ่มกันที่...สโนว์ไวท์ จากเรื่อง สโนว์ไวท์กับคนแคระทั้งเจ็ด (Snow White and the Seven Dwarfs) โดยถือขวาน 2 มือ เธอแย่งมาจากนายพรานรึเปล่านะ
![สโนว์ไวท์](/data/uploads/images/27655154_1928266517202161_1716214458966567814_n.jpg)
☆ ต่อมา ซินเดอเรลล่า จากเรื่อง ซินเดอเรลล่า (Cinderella) ที่ใช้ เฉิงเปียว จริงๆมันเป็นอาวุธของจีนโบราณ ที่จะใช้แหวนสวมที่นิ้วโดยผูกเชือกที่ติดปลายด้วยหอกสั้น ถึงแม้ว่าในเรื่อง นังซินจะเป็นคนยุโรปก็ตาม ส่วนเจ้าชายก็ถือดาบยาวที่มักปรากฎเป็นดาบของเหล่าขุนนางและอัศวิน
![ซินเดอเรลล่า](/data/uploads/images/27657798_1928266620535484_1757198740714462003_n.jpg)
★ ออโรร่า จากเรื่อง เจ้าหญิงนิทรา (Sleeping Beauty) ถือคฑา เป็นนักเวทย์สาว ถ้าเป็นรูปนี้ น่าจะสู้กับมาลีฟิเซนท์ได้สูสีเลยเนอะ
![ออโรร่า](/data/uploads/images/27750696_1928266793868800_4525238419235049915_n.jpg)
☆ แอเรียล จากเรื่อง เงือกน้อยผจญภัย (The Little Mermaid) แทนที่จะถือตรีศูลเหมือนพ่อ เธอก็เปลี่ยนมาใช้หน้าไม้ที่ใช้หอกสามง่ามแทนลูกธนู ดูเก๋ใช่เล่น!
![แอเรียล](/data/uploads/images/27867863_1928266770535469_4862094540430072692_n.jpg)
★ เบลล์ จากเรื่อง โฉมงามกับเจ้าชายอสูร (Beauty and the Beast) ดูจากลักษณะดาบ น่าจะเป็นดาบเรเปียร์(หรือเอสปาด้า , สปาด้า) ที่มีลักษณะยาวผอม เป็นที่นิยมในยุคเรเนซองซ์ ซึ่งก็พอใกล้ๆกันกับยุคในการ์ตูนเรื่องนี้เลย
![เบลล์](/data/uploads/images/27654490_1928266690535477_4750002660450720821_n.jpg)
☆ จัสมิน จากเรื่อง อะลาดินกับตะเกียงวิเศษ (Aladdin) ใช้มีดขว้าง ถึงจะดูไม่ค่อยมีพิษสง แต่พอมาอยู่ในมือจัสมินแล้ว ดูเท่มาก! รอยสักเธอทำให้ดูเป็นนักรบเถื่อนเลยทีเดียว
![จัสมิน](/data/uploads/images/27654364_1928266537202159_1118651231367325240_n.jpg)
★ มู่หลาน จากเรื่อง มู่หลาน (Mulan) ถือธนู ซึ่งในเรื่องมู่หลานก็ดูจะเก่งทางด้านยิงธนูนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องบรรยายอะไรมาก เทพ เทพ เทพ!!!
![มู่หลาน](/data/uploads/images/27971727_1928266533868826_7365075079809135127_n.jpg)
☆ ราพันเซล จากเรื่อง ราพันเซล เจ้าหญิงผมยาวกับโจรซ่าจอมแสบ (Tangled) เพื่อนๆคนไหนเดาว่า นางจะกระทะฟาด หรือใช้ผมรัดคอศัตรูละก็ผิดถนัด นางใช้ลูกตุ้มเหล็กจ้า!!
![ราพันเซล](/data/uploads/images/27751749_1928266660535480_912174437225905813_n.jpg)
★ สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด เอลซ่า และ อันนา จากเรื่อง ผจญภัยแดนคำสาปราชินีหิมะ (Frozen) อันนาใช้ดาบสองมือ ส่วนเอลซ่าใช้ดาวกระจาย (ชูริเคน) ที่เป็นรูปเกล็ดหิมะ
![Frozen](/data/uploads/images/27657946_1928266713868808_1512475712830647981_n.jpg)
และแถมจ้าา... 。.。:+* ゚ ゜゚ *+:。.。:+* ゚ ゜゚ *+:。.。.。:+* ゚ ゜゚ *+:。
ถึงแม้จะไม่ใช่เจ้าหญิง แต่ก็ดังพอสมควร กับ อลิซ จากเรื่อง อลิซท่องแดนมหัศจรรย์ (Alice in wonderland) ที่ใช้เคียวใหญ่ได้อารมณ์รีปเปอร์มากค่ะแม่คุณเอ้ยยย
![อลิซ](/data/uploads/images/27657723_1928266600535486_6524753236453862150_n.jpg)
น่าเสียดายที่ขาดเจ้าหญิงไปหลายคน อย่าง โพคาฮอนทัส เมอริด้า เทียน่า หรือ โมอาน่า
เพื่อนๆมาจินตนาการกันต่อดีกว่า ว่าถ้าพวกเธอเหล่านั้นถูกแปลงให้เป็นนักรบ
จะใช้อาวุธอะไร ( ‘д‘⊂彡☆))Д´)
ตามดูผลงานอื่นๆของ Jessica Madorran ได้ที่นี่เลยจ้า jmadorran.tumblr.com