วันเวลาผ่านไป อะไรๆ ก็เปลี่ยน ใบไม้ ดอกไม้
ที่เขียวสวย ก็ร่วงโรย รอดอกใหม่ผลิบานตามกาลเวลา… “เพื่อน” ก็เช่นกัน หากคุณเรียนมัธยมปลาย
ตอนนี้ยังมีเพื่อนสมัยอนุบาล ถึงมัธยมต้นกี่คน? ถ้าคุณอยู่มหาวิทยาลัย
ตอนนี้ยังติดต่อกับเพื่อนสมัยมัธยมเท่าไหร่? คนทำงานคะ
มีเวลาว่างนัดเจอกับเพื่อนที่สนิทกันบ่อยไหม? แล้วถ้ามีโอกาสได้เจอ Topic การเม้าของเรา เปลี่ยนไปไหม? #เก่งขึ้นCB
สำหรับ Sukiez มันเปลี่ยนไปมาก จากสอบติดที่ไหนวะ? เป็นทำงานอะไร ต่อด้วยแต่งงาน
เมื่อไหร่? จนตอนนี้เลยเถิดมาเป็น “จะเอาลูกไปเข้าโรงเรียนไหนดี” ฮ่าๆๆๆๆๆ
ตามอายุแหละค่ะ จากการที่เพือนๆ เริ่มมีหลานมาให้ Sukiez เลี้ยงแล้ว วันนี้เลยขอเขียนเรื่อง
“วิธีช่วยให้ลูกน้อยรู้… เรารักลูกนะ” มาฝากพ่อแม่มือใหม่กันค่ะ
ใช้เวลาในโอกาสพิเศษร่วมกับเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
อย่าคิดนะคะว่าเด็กยังเล็ก จำอะไรไม่ได้ ถึงโตมาจะบอกว่าจำได้แค่ลางๆ แต่นั่นก็คือ
“ความทรงจำ” ของเขา หาเวลา ทำให้เทศกาลต่างๆ เช่น ปีใหม่ วันเด็ก หรือวันสำคัญ อย่างวันเกิดของเขาเอง อยู่กับเขา ใช้เวลา หากิจกรรมทำร่วมกัน ทำให้ทุกครั้งที่เขานึกถึง จะมีแต่รอยยิ้มตลอดไป
รับฟังเขา.. จริงๆ ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
พ่อแม่บางคนบอกว่า “เรารับฟังลูกนะ” …แค่ใช้หูฟัง? คำว่ารับฟัง คือ เปิดใจรับในสิ่งที่เขาพูด คิดตามในมุมมองของเขา พยายามอย่ามีคำว่า “แต่” เพราะมันจะทำให้เขารู้สึกว่าคุณต่อต้าน ถ้ามันเป็นเรื่องที่ผิด เปลี่ยนคำว่าแต่ เป็นคำแนะนำของคุณต่อท้ายด้วยคำว่า “….ดีกว่าไหม” ให้เขาได้คิดเองและรู้สึกว่า คุณอยู่ข้างๆ เขาเสมอ
บอกเขาว่าอะไรคือสิ่งที่สำคัญสำหรับเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
ในที่นี้ ไม่ได้หมายความว่าเราต้อง “ตีกรอบ” ให้เขา ลองนึกว่าเราเป็นเขา ใช่ค่ะ สิ่งที่พ่อแม่เลือกให้คือ สิ่งที่ดีที่สุด แต่มันคือสิ่งที่เขาต้องการจริงๆ หรือ? เรามีหน้าที่แนะนำแนวทาง ไม่ใช่ “บังคับ” ให้เขาทำ การบอกว่าสิ่งไหนสำคัญจะช่วยสอนให้เขารู้จักหน้าที่ และการลำดับความสำคัญ
บอกเขาเสมอว่า เรารักเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
พ่อแม่บางคน อายที่จะบอกลูกว่ารัก หรือคิดว่า คำว่ารักจะทำให้ลูกอ่อนแอ บางคนอยากให้การกระทำ และการสั่งสอนเป็นการบอกลูกว่ารักมากกว่าพูด… บางครั้งเด็กก็คือเด็ก เขาไม่รู้หรอกค่ะว่า นี่คือสิ่งที่เราจะสื่อว่าเรารักเขา ฝึกๆ กันหน่อยนะคะ พ่อแม่ปากแข็งทั้งหลาย แค่คำว่ารักเอง
กอด หอม จูบเขา ให้เขารู้ว่าเราห่วงเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
พอๆ กับการบอกรักแหละค่ะ เด็กๆ พอเขาเริ่มเข้าสู่วัยหนุ่มสาว การไปกอด ไปหอมเขาจะเริ่มยาก ควรฉกฉวยเวลาวัยเยาว์ของเขา กอด หอม ให้เขารับรู้ว่า เราห่วง และทะนุถนอมเขามาขนาดไหน
ทำงานต่างจังหวัด อย่าลืมโทรหาเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
หน้าที่การงานก็สำคัญค่ะ เราเลือกไม่ได้ตลอดว่า จะอยู่กับลูกน้อยแทนการต้องไปต่างจังหวัด หน้าที่ก็คือหน้าที่ค่ะ แต่สมัยนี้ เทคโนโลยีมาไกลแล้ว จงใช้มันค่ะ Face time ก็ได้ ให้ลูกรู้สึกว่า ไม่ว่าเราจะไปไหนเราก็ไม่ลืมเขานะ
ข้อความบนกล่องอาหารกลางวัน ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
สำหรับคุณแม่บ้านที่มีเวลาทำข้าวกล่องให้ลูกน้อยได้ไปทานช่วงพักกลางวัน นอกจากจะได้ใส่ใจเรื่องสุขภาพการทานของเขาแล้ว แอบเขียนข้อความใส่กระดาษแล้วแนบไปในกล่องข้าวก็น่ารักนะคะ
สร้างวัฒนธรรมระหว่างลูกน้อยกับคุณ ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
เช่น ทุกครั้งก่อนนอนต้องมาหอมแก้มคุณ หรือเวลาคุยกับคุณเรียกแทนตัวเองว่าหนู ให้เป็นเรื่องของคุณกับเขา ที่มีแค่เรารู้ พอทำจนเป็นความเคยชิน โตมาเขาก็จะยังทำอยู่ เหมือนสายสัมพันธ์ที่เราสร้างมันขึ้นมาได้
ถามเกี่ยวกับวันต่างๆ ของเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
ทำงานเยอะได้ ยุ่งได้ แต่ละเลยไม่ได้ เราไม่มีวันทราบหรอกค่ะว่าเขารู้สึกอย่างไรต่อวันต่างๆ เช่น วันไหว้ครู เขาอาจจะได้เป็นตัวแทนห้อง ถือพานไหว้ครู หากคุณทราบล่วงหน้าแล้วสามารถเคลียร์งานไปดูเขา ถ่ายรูปกับเขา เขาคงมีความสุขและภูมิใจมากๆ แน่นอนค่ะ
ชมเชยเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
ดุได้ ตีได้ ก็ต้องชมได้ ชม ไม่ได้หมายความว่าเราอวย หรือถือหาง “ชมแบบสมเหตุสมผล” ทำดี ทำถูกก็ชมเขา เขาจะได้จำได้ว่า ทำแบบนี้มันดีนะ อย่าเอาแต่ดุแต่ว่า ทุกคน ทุกวัย ต้องการกำลังใจค่ะ
ทำให้เขายิ้ม ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
ถึงแม้ Sukiez จะยังไม่เคยมีลูก (รวมถึงแฟน) แต่ Sukiez มั่นใจว่า รอยยิ้มของลูก คือยาวิเศษณ์ ไม่ว่าจะเจออะไรมา หนักหนาขนาดไหน แค่เห็นลูกยิ้ม เราก็หายเหนื่อยแล้ว …มันต้องมีเหตุผลอะไรอีกคะ ที่จะไม่อยากเห็นเขายิ้ม!
ทำความรู้จักกับเพื่อนของเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
เราไม่ได้ไปแทรกแซงกับสังคมของเขานะคะ แต่เราแค่อยากรู้ว่า เพื่อนเขาเป็นใคร ทุกวันนี้ อยู่กับสังคมแบบไหน หรือรู้จักไว้ติดต่อในยามฉุกเฉิน รู้จักได้ แต่อย่าไปจำกัดขอบเขตการคบหานะคะ
ขอความช่วยเหลือจากเขาบ้าง ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
ให้ใครรู้สึกว่า เขาก็สำคัญและมีประโยชน์กับเรา มอบหมายงาน หรือขอความช่วยเหลือ เพราะเขาคือส่วนหนึ่งของครอบครัว เป็นการฝึกเขาให้รู้จักช่วยเหลือผู้อื่นไปในตัวด้วยค่ะ
ให้เขาแสดงตัวตนของเขา ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
เด็กบางคน อยู่ที่บ้านเป็นอีกแบบ อยู่กับเพื่อนก็อีกแบบ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตามแต่ พยายามให้เขาเป็นตัวเขาเองอยู่เสมอค่ะ จะได้รู้ว่าเขาคิดอะไรอยู่ ไม่ได้ปิดบังอะไรเรา
ตอบตกลงทุกครั้งที่เขาขอกอดคุณ ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F466.png)
อย่าขัดเขินเลยค่ะ เดี๋ยวตามาก็ไม่ได้กอดแล้วนะคะ ฮ่าๆๆๆๆ การกอด คือการบอกรักที่นับว่าชัดเจนพอๆ กับการพูดเลยทีเดียว
เปิดใจให้ลูกน้อยเสมอ ![](/wp-content/plugins/wp-emoji-one/icons/1F467.png)
ลูกเรา เขาจะเป็นอย่างไรก็ลูกเรา สิ่งที่พ่อแม่ควรมีพอๆ กับความรักคือ “ความเข้าใจ” อย่าเอาตัวเองมาเป็นบรรทัดฐานตัดสินลูก ใช่ว่าวันนั้นเราเดินผิดทาง วันนี้ลูกจะเดินไปในทางที่ผิดอย่างเรา ปรับตัวเปิดใจให้ทันยุค เข้าสมัย… ไม่ใช่รู้ทัน แต่ทำความเข้าใจนะคะ
ลองอ่านดูแล้วปรับใช้นะคะ ลูก เขาต้องมีชีวิตของเขาเอง
เติบโตขึ้น ห่างเราออกไป
ใช้ช่วงเวลาขณะที่เขายังเป็น “ของเรา” ดูแลเขาให้ดีที่สุด
มอบความรัก ให้ความเข้าใจ
แล้วมองดูเขาเติบใหญ่ด้วยรอยยิ้มนะคะ
Credit Picture: babymri
เรื่องอื่นๆ ที่คุณอาจชอบ
Sukiez
Latest posts by Sukiez (see all)
- ช่วงอายุที่เหมาะที่สุดในการแต่งงานของผู้หญิง PERFECT AGE TO GET MARRIED - January 27, 2017
- 5 สิ่งที่ลูกจ้างมองหานอกจากเงินเดือน Check it! - January 23, 2017
- สุดยอดสมุด Organizer เพื่อปี 2017 - January 17, 2017